Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không

Trong bài viết này cùng Xây Dựng Bảo An tìm hiểu xem sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không. Để có một căn hộ tiện ích như ý, sau khi mua chung cư, hầu hết các gia chủ sẽ cần phải sơn sửa lại một số hạng mục, chính vì thế nhu cầu sửa chung cư ngày càng tăng cao. Tuy nhiên, sửa chung cư cần phải có nhiều quy trình, trong đó việc xin thủ tục cấp giấy phép là vấn đề cần quan tâm. 

Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không
Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không

Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không

Theo khoản 1 và khoản 2 Điều 4 Phụ lục 02 ban hành kèm theo Thông tư 28/2016/TT-BXD quy định như sau:

– Trường hợp căn hộ hoặc phần diện tích khác thuộc sở hữu riêng có hư hỏng thì chủ sở hữu hoặc người sử dụng được quyền sửa chữa, thay thế nhưng không được làm hư hỏng phần sở hữu chung và ảnh hưởng đến các chủ sở hữu khác.

– Trường hợp thay thế, sửa chữa hoặc lắp đặt thiết bị thêm thì phải bảo đảm không làm thay đổi, biến dạng hoặc làm hư hỏng kết cấu của nhà chung cư.

Đối chiếu quy định trên, như vậy, trường hợp bạn sửa chữa chung cư cần phải xin phép khi gia chủ đảm bảo không làm hư hỏng phần sở hữu chung và ảnh hưởng đến các chủ sở hữu khác, đảm bảo không làm thay đổi, biến dạng hoặc làm hư hỏng kết cấu của nhà chung cư. 

Những cải tạo nhà chung cư như lát nền, sơn lại nhà chung cư,… không cần xin giấy phép xây dựng. nhu vậy đã rõ ràng cho câu hỏi sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không ?

Trên đây là quy định về xin giấy phép xây dựng theo quy định của nhà nước, nhưng trên thực tế, Gia chủ vẫn cần xin giấy phép của ban quản lý tòa nhà mới được phép thi công. Gia chủ nên lưu ý điều này.

Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không
Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không còn tùy thuộc vào quy mô sửa chữa

Thủ tục xin phép sửa chữa nhà chung cư

Điều kiện cần để được phép sửa chữa nhà chung cư

Điều kiện cần để được phép sửa chữa nhà chung cứ đó là: Gia chủ phải cam kết rằng không làm hư hỏng phần sở hữu chung và ảnh hưởng đến các chủ sở hữu khác, đảm bảo không làm thay đổi, biến dạng hoặc làm hư hỏng kết cấu của nhà chung cư

Quy trình xin phép sửa chữa nhà chung cư

Đối với trường hợp xin giấy phép của nhà nước thì hồ sơ mà gia chủ cần chuẩn bị sẽ bao gồm: 

Đơn xin phép cải tạo và sửa chữa  căn hộ mà gia chủ đang sở hữu

Bản cam kết xử lý rác thải, thu gom rác thải rắn.

Bản sao giấy tờ sở hữu nhà ở

04 bộ bản thiết kế mới mà gia chủ dự định sửa chữa

Thời gian xử lý hồ sơ xin phép sửa chữa nhà chung cư: Thời gian xử lý hồ sơ và trả kết quả là không quá 15 ngày kể từ ngày nhận đầy đủ hồ sơ hợp lệ

Những lưu ý khi sửa chữa nhà chung cư sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không

Trong quá trình sửa chữa chung cư, để tránh gây ảnh hưởng đến các hộ dân và môi trường xung quanh, thì gia chủ phải cam kết thực hiện theo các quy định về môi trường xung quanh để chắc chắn sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không, cụ thể

Các quy định an toàn lao động và bảo vệ môi trường: Điều 48 Nghị định 37/2015/NĐ-CP hướng dẫn hợp đồng xây dựng

Các quy định về tiếng ồn và mùi hóa chất trong quá trình sửa chữa: Luật bảo vệ môi trường, Nghị định 167/2013/NĐ-CP…

Các quy định về việc bảo vệ kết cấu của tòa nhà chung cư: tiểu mục 2.3 mục 2 Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia QCVN 04:2021/BXD, QCVN 02:2009/BXD, QCVN 06:2021/BXD

Đọc thêm: Thợ sửa chung cư uy tín

Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không
Sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không đối với cơ quan nhà nước

Đọc thêm: Dịch vụ sửa nhà trọn gói tại TP HCM

Đọc thêm: Công ty sửa chữa nhà giá rẻ tại TPHCM

Kết luận

Sửa chữa chung cư là vấn đề quan trọng nên gia chủ cần phải tuân thủ các quy định của nhà nước và các quy định riêng của ban quản lý tòa nhà, tôn trọng các căn hộ xung quanh và không ảnh hưởng xấu đến môi trường. 

Qua bài viết này, gia chủ đã có câu trả lời cho câu hỏi sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không? Nếu có bất cứ thắc mắc gì, quý khách hàng vui lòng liên hệ đến xây dựng Bảo An để được tư vấn theo hotline 0988 756 007

Xây Dựng Bảo An là đơn vị uy tín chuyên thi công, sửa chữa chung cư theo hạng mục và trọn gói. Để được tư vấn cách triển khai chi tiết và báo giá, quý khách hàng vui lòng liên hệ theo hotline của xây dựng Bảo An….

Trên đây là toàn bộ thông tin về bài viết giải đáp câu hỏi sửa chữa nhà chung cư có phải xin phép không, hi vọng đã giải đáp được câu hỏi của khách hàng

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *